Gia hạn nộp thuế tiêu thụ đặc biệt đối với ô tô sản xuất hoặc lắp ráp trong nước Quy định trách nhiệm khai, nộp thuế của chủ sàn giao dịch thương mại điện tử Sàn thương mại điện tử nộp thuế thay cho cá nhân kinh doanh

Cụ thể:

Ông Nguyễn Hoài Nam và vợ đều là người khuyết tật. Năm 2023, vợ chồng ông có kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Nay, sàn thương mại quyết toán trả cho ông tổng cộng hơn 700 triệu đồng.

Theo ông được biết, ông phải có nghĩa vụ đóng thuế cho nhà nước là 1,5% thuế thu nhập cá nhân. Nhưng do không hiểu biết về pháp luật nên ông không rõ thủ tục đóng thuế.

Ông Nam hỏi, ông và vợ là người khuyết tật thì có được khấu trừ thuế không? Nếu được thì ông phải kê khai và làm thủ tục như thế nào để được giảm trừ thuế?

Bộ Tài chính giải đáp thắc mắc về việc nộp thuế thu nhập từ sàn thương mại điện tử

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 40/2021/TT-BTC ngày 01/6/2021 của Bộ Tài chính quy định thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp và quản lý thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh hướng dẫn về đối tượng áp dụng tại Thông tư như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh là cá nhân cư trú có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật, bao gồm cả một số trường hợp sau:

…đ) Hoạt động thương mại điện tử, bao gồm cả trường hợp cá nhân có thu nhập từ sản phẩm, dịch vụ nội dung thông tin số theo quy định của pháp luật về thương mại điện tử”.

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 100/2021/TT-BTC ngày 15/11/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 40/2021/TT-BTC như sau:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 40/2021/TT-BTC ngày 01/6/2021 của Bộ Tài chính

…2. Sửa đổi điểm đ, điểm e khoản 1 Điều 8 như sau:

“đ) Tổ chức bao gồm cả chủ sở hữu Sàn giao dịch thương mại điện tử thực hiện việc khai thuế thay, nộp thuế thay cho cả nhân trên cơ sở ủy quyền theo quy định của pháp luật dân sự;”

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp ông Nam có thu nhập từ hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử thì thuộc đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điều 2 Thông tư 40/2021/TT-BTC.

Chủ sở hữu sàn giao dịch điện tử thực hiện việc khai thuế thay, nộp thuế thay cho cá nhân trên cơ sở ủy quyền theo quy định của pháp luật dân sự như hướng dẫn tại Điều 1 Thông tư 100/2021/TT-BTC.

Trường hợp cụ thể, đề nghị ông cung cấp hồ sơ liên quan đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được hướng dẫn.

sex

789bet

jun88

jun88

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex

sex